Không được phép sử dụng máy tính, tuy nhiên bạn có thể viết các phép tính trung gian ra giấy.
1. Còn bao nhiêu phút nữa đến 12h trưa nếu 68 phút trước thời gian này nhiều gấp ba số phút từ thời điểm 10h sáng.
2. Jack có số tuổi nhiều gấp ba so với Jill, tuy nhiên 3 năm trước đây anh ta chỉ nhiều gấp đôi tuổi Jill. Số tuổi của 2 người là bao nhiêu
3. Mal có số tuổi gấp rưỡi so với Sal, và Sal cũng có số tuổi gấp rưỡi so với Al. Hỏi số tuổi của mỗi người nếu biết số tuổi cả ba cộng lại là 114.
4. Nếu Alice đưa cho Susan 6 bảng thì tỉ lệ số tiền của hai người là 2:1; tuy nhiên nếu Alice đưa cho Alice 1 bảng thì tỉ lệ này là 1:3. Hỏi số tiền ban đầu của hai người là bao nhiêu.
5. Bill và Ben chia số lọ hoa họ có theo tỉ lệ 3:5. Nếu Bill có 180 lọ, vậy số lọ của Ben là bao nhiêu?
6. Tom, Dick và Harry muốn chia số tiền mà họ có. Tom nhận 2/5, Dick có 0,45 số tiền và Harry có 21 bảng. Vậy tổng số tiền ban đầu là bao nhiêu?
7. Tìm độ dài mỗi chiều của hình chữ nhật nếu chu vi của nó là 70 đơn vị và diện tích là 276 đơn vị diện tích.
8. Trung tâm điện thoại nhận được số lượng điện thoại yêu cầu lớn nhất vào khoảng từ 3 đến 4 h chiều, nhiều hơn khoảng 40% số lượng yêu cầu trong thời gian từ 2 đến 3 h chiều là 250 cuộc. Vậy số lượng cuộc gọi mà trung tâm đã nhận được từ 3 h đến 4h là bao nhiêu.
9. Biết A = 3, B= 4, C = 6 và D = 7, tính giá trị biều thức
10. Trong tuần đầu tiên giá một chiếc va ly ban đầu là 280 bảng đã giảm xuống 15%. Vào đầu tuần thứ hai giá giảm thêm 10%. Vậy giá cuối cùng là bao nhiêu ?
11. Nếu tôi đi thăm quan bằng taxi mất 23 phút và sau đó đi thăm quan bằng tàu hỏa hết nhiều hơn 49 phút, vậy tổng thời gian đi thăm quan của tôi là bao nhiêu (tính theo giờ và phút)
12. Sau đây 7 năm tổng số tuổi của chị tôi và ba người con của chị là 92. Vậy tổng số này sẽ là bao nhiêu sau 4 năm tới?
13. Trong một cuộc khảo sát ở đường High Street vào chiều thứ bảy, 5/16 phụ nữ được hỏi nói đã mua đồ mĩ phẩm, 5/8 đã mua quần áo, trong khi có 115 phụ nữ chỉ thăm quan và không mua gì. Vậy số phụ nữ đã mua đồ mĩ phẩm và số phụ nữ đã mua quần áo là bao nhiêu ?
14. Giá trị Trung bình của ba số là 19, giá trị trung bình của hai số trong chúng là 24. Tìm giá trị của số thứ ba.
15. Một củ ca rot giá đắt hơn 4 xu (0,04 bảng) nếu mua nó đơn lẻ so với mua nó theo một hộp 12 củ.. Nếu 1 hộp 12 củ giá là 5,76 bảng, vậy giá của 7 củ nếu mua lẻ là bao nhiêu ?
16. Một vận động viên bóng chày đánh thành công 26 quả, giúp làm tăng tỉ lệ đánh bóng thành công của anh ta trong mùa này từ 15 lên 16. Anh ta phải đánh thành công bao nhiêu quả nữa để tăng tỉ lệ này lên là 20.
17. Một người làm vườn nhận được đặt hàng về 4500 quả bao gồm táo, cam và dưa chuột theo tỉ lệ: 2:3:4. Hỏi số lượng mỗi loại là bao nhiêu ?
18. Nếu tôi lái xe với quãng đường 210 dặm, thời gian sẽ hết là bao nhiêu biết nếu tôi lái với vận tốc trung bình là 20 dặm 1 h trong chặng đầu 120 dặm và vận tốc 30 dặm một giờ với 90 dặm còn lại, và có thêm 60 phút nghỉ giải lao giữa hai chặng.
19. Nếu năm người đàn ông có thể xây một ngôi nhà trong 21 ngày, vậy 7 người đàn ông sẽ mất bao nhiêu thời gian để xây ngôi nhà đó, giả thiết rằng mọi người đều có năng xuất lao động như nhau.
20. Trong một cuộc bỏ phiếu thường lệ ở địa phương, có tổng cộng 972 lá phiếu được bầu cho 4 ứng viên. Người chiến thắng vượt qua các đối thủ với số phiếu lần lượt là 52, 78 và 102 phiếu. Vậy có bao nhiêu phiếu đã bầu cho người thắng cuộc.
Lời giải
1. 13 phút (bây giờ là 11h 47). Cách đây 68 phút là 10h 39. 10 h + 39 phút (3*13) = 10h39
2. Jack: 9, Jill: 3. 3 năm sau Jack 12 tuổi và Jill 6 tuổi
3. Al:24, Sal: 36 và Mal :54 tuổi
4. Alice 62 bảng, SusanL 22 bảng:
Alice, 62 – 6 = 56 Alice: 62=1 = 63
Suán, 22 + 6 = 28 Susan, 22 -1 = 21
5.
6. 140 bẳng: 2/5 = 0.4, 0.4 + 0.45 = 0.85, do đó 21 bảng = 0.15 (15%) và số tiền là: 21/15 *100 = 140 bảng
7. 23 và 12 : 23 × 12 = 276; (23 + 12) × 2 = 70.
8. 35 0: 25 0 + 40% = 350
9. 2
10. 214.20 bảng Anh
11. 95 phút, hoặc 1h 35 phút
12. 80. Tổng số tuổi trong 7 năm tới : 92, 4*7 = 28, do đó tổng số tuổi hiện nay là: 92 -28 = 64. Trong 4 năm tới tổng sẽ là: …
13. 5/16 + 5/8*10/16 = 15/16. 1/16 còn lại =115, do đó số người mua mĩ phẩm: 5/16 = 5* 115 = 575 người, số người chỉ mua quần áo là: 10/16 =(10*115) = 1150 người.
14. Tổng của ba số là: 19*3 = 57, tổng của 2 số trong đó: 24*2 = 48. Do đó số thứ ba bằng: 57-48 = 9
15. 3.64 bảng. Ta có 5.76 /12 = 0,48 bảng 1 người, 0,48+0.04 = 0.52, và 0,52*7 = 3.64 bảng.
16. 70 quả. 10 trận * 15 (trung bình cho 1 trận) = 150 quả thành công. 11 trận * 16 (trung bình cho 1 trận) = 176 quả thành công. Để tăng tỉ lệ thành công lên 20 quả, cần đánh: 11*20 = 220 quả tổng cộng. Do đó còn thiếu: 220 -150 = 70 quả.
17. Tổng số phần: 2+3+4 = 9 phần. 1 phần = 4500/9 = 500 quả. Số táo là 1000 quả, số mận là 2000 quả, số cam là 1500 quả
18. 10 giờ. 120 dặm đi với vận tốc 20 dặm /h hết 120/20 = 6 h.
90 dặm đi với vận tốc 30 dặm /h hết 90/30 = 3 h.
Tổng thời gian hết: 6 + 3 + 1(thời gian nghỉ) = 10 h
19. 15 ngày. 5 người cần 21*5 = 105 ngày công để xây ngôi nhà, do đó 7 người sẽ cần: 105/7 = 15 ngày.
20. Tổng số lá phiếu ứng viên chiến thắng nhận được là: (972+52+78+102)/4 = 301, người thứ hai nhận được: 301 – 52 = 249 phiếu. Người thứ ba nhận đc: 301 -78 = 223 phiếu, và người thứ tư nhận đc: 301 -102 = 199 phiếu.
School@net
|